Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhPortalliTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Phục bác Joe

Go down 
4 posters
Tác giảThông điệp
jack0lantern

jack0lantern

Nam

Phục bác Joe Empty
Bài gửiTiêu đề: Phục bác Joe   Phục bác Joe Icon_minitimeTue Aug 21, 2007 11:36 am

Trích dẫn :
:
Ai cũng biết thế giới blog Việt có nhiều chuyện không hay.

Nhưng khi nghe thông tin Yahoo! Việt Nam đã bắt tay với Microsoft để quản lý blog bằng cách dùng phần mềm thay thế những từ “nhạy cảm” bằng tên của các món ăn đặc sắc của Việt Nam mình đã hơi thắc mắc.

Hình như phần mềm này đã được thực hiện từ hôm qua, với một danh sách có hơn 1000 từ mà cư dân mạng không được cho lên blog – chủ yếu là những hành động “ấy”, hoặc là những tính từ bậy, danh từ vô duyên, động từ tế nhị, v.v.

Nói chung mình thấy cách quản lý blog nay rất điên. Không. Hơn cả điên! Đó là một phương phát thực sự là hủ tiếu!

Ví dụ, mình muốn viết về những gái đậu phụ mà dùng blog để quảng cáo về dịch vụ bán bánh chuối của họ thì sao? Tất nhiên mình sẽ phải dùng nhiều từ nhạy cảm nhưng trong một ngữ cảnh lành mạnh thôi! Một phần mềm “automatic” không thể phân biệt những trường hợp đó đâu, vậy quyết định của Yahoo! thật là mắm tôm!

Hoặc là mình dùng blog để bình luận về chuyện Hiệp Gà bị vấp ngã vì nghiện trứng vịt lộn. Đó không phải là mình buôn bán trứng vịt lộn qua mạng, đó chỉ là mình nói về một người nổi tiếng đã bị bắt vì sử dụng trứng vịt lộn trái phép!

Mình là một trong những người đầu tiên công nhận rằng có rất nhiều blog đen và thế giới blog cũng cần phải có luật lệ. Những blogger nầm dê mà cứ post các ảnh bún cá của những ngôi sao mà đã bị quay trộm thì khá là bún bò. Và chuyện một cô học sinh Trường THPT Lý Thường Kiệt quay các bạn nữ của mình thay đồ sau buổi chào cờ rồi post lên mạng thì thật là thiếu suy nghĩ. May là họ chỉ bắt đầu thay thôi – cho dù một số em chỉ mặc phở cuốn thôi, nhưng không ai bị tôm hấp bia với sốt cà chua đâu.

Blog thì có nhiều cách quản lý. Các sếp Yahoo! Việt Nam có thể làm như Fidel Castro, tổng thống của nước Phở-ba, và quản lý blog một cách rất chặt chẽ. Hay là làm theo kiểu các cán bộ cấp cao của nước Xúc-xích-cổ, quê hương của Thành Cát Tư Hãn và một trong những đất nước có chính sách internet thoải mái nhất Châu Á?

Tuy nhiên cách quản lý blog nào cũng phải phù hợp với cư dân mạng, phải linh hoạt và uyển chuyển – không như cách vịt quay mà Yahoo Việt Nam vừa thực hiện từ sáng hôm qua. Bực mình quá! Yêu cầu các sếp của Yahoo! Việt Nam bỏ phần mềm rau bí xào của họ ngay! Nếu không thì mình sẽ sang cơ quan của họ lấy một bánh chưng rồi cao lầu đi cao lầu lại cho dến khi các ốc nóng thừa nhận sự cơm rang của họ và bánh xèo một cách nước mắm hơn – chán bỏ ghẹ!

Joe

http://blog.360.yahoo.com/blog-ZMOTQG87dKNqpNerKypCkL2a

Tiếng Việt cha này pro` quá Phục bác Joe 889157
jack0lantern

jack0lantern

Nam

Phục bác Joe Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Phục bác Joe   Phục bác Joe Icon_minitimeTue Aug 21, 2007 11:38 am

hoangha31@voz đã viết:
bài này cũ xỉn rồi !! chảhiểu cha nào lôi ra làm gì thế !! hồi trước đi tham dự chương trình kết nối trẻ về việc " có hay ko nên chơi game online?" đã từng nói chuyện bắt tay tý chút và biết một điều khá hay ho là ông Joe này ghét chơi game vì do bạn gái bỏ hắn do quá mê chơi game ( bó tay, mình nghĩ hắn bịa !!)cay cú lão nhất một câu mình đặt câu hỏi cho bọn bên kia là :" nếu bạn chưa bao giờ chơi game sao bạn lại có thể bình luận rằng game tốt hay xấu như vậy?" bên kia không trả lời được , thế là joe nhảy vào " có nhiều cái không cần thử cũng biết là có hại bạn ah như ma túy chẳng hạn " ( bó tay tập 2)
HoangLinh

HoangLinh

Nam

Phục bác Joe Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Phục bác Joe   Phục bác Joe Icon_minitimeMon Sep 10, 2007 10:20 am

pro vãi.cha nầy là nhà báo hả!!??
jack0lantern

jack0lantern

Nam

Phục bác Joe Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Phục bác Joe   Phục bác Joe Icon_minitimeMon Sep 10, 2007 6:53 pm

HoangLinh đã viết:
pro vãi.cha nầy là nhà báo hả!!??

Yahoo 360 Pro` Blogger Phục bác Joe 306365
colourofthewind2512

colourofthewind2512

Nữ

Phục bác Joe Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Phục bác Joe   Phục bác Joe Icon_minitimeMon Sep 10, 2007 10:03 pm

Chậc, Phục bác Joe 169554 nói chung anh ấy là một sinh viên người nước nào ý quên rồi Phục bác Joe 155972 , học tiếng việt và viết blog với mục đích trau dồi khả năng ngôn ngữ. Tất nhiên là blog được rất nhiều người quan tâm vì cách viết blog dí dỏm, thông minh, am hiểu về văn hóa Việt và rất teen Phục bác Joe 788902
linhphong

linhphong

Nữ

Phục bác Joe Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Phục bác Joe   Phục bác Joe Icon_minitimeSun Sep 16, 2007 9:23 am

chẹp, phục là cái entry nào của bác joe này cái nào cũng chất lượng. Chả như mình :"> ngại quá cơ :">
có vài lần xí xớn vào cm trong blog của bác ý mờ chạ thấy bác ý đả động gì cạ :"> hi hi hi
Sponsored content

Phục bác Joe Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Phục bác Joe   Phục bác Joe Icon_minitime

Phục bác Joe
Trang 1 trong tổng số 1 trang